ผลการประกาศรางวัล Mnet Asian Music Awards (MAMA) ปี 2013

ในที่สุดงาน Mnet Asian Music Awards 2013 ที่จัดขึ้นที่ Hong Kong Asia Expo Arena เมื่อวันศุกร์ที่ 22 พฤศจิกายน 2013 ก็ได้เสร็จสิ้นลงเป็นที่เรียบร้อย พร้อมด้วยผลการประกาศรางวัล ที่แฟนๆ ทุกคนต่างรอคอย

 

9615-001

 

งาน MAMA จัดขึ้นครั้งแรก เมื่อปี 1999 เปรียบเสมือน 1 ในงานประกาศรางวัลทางดนตรี ที่วงการบันเทิงเกาหลี ให้ความสำคัญ รวมถึงได้รับความสนใจ จากบรรดาศิลปินทั่วทุกมุมโลก โดยมีเป้าหมายเพื่อรวบรวมวัฒนธรรมทางดนตรี จากหลากหลายชาติ ที่มีภาษาสื่อสารที่แตกต่างกัน มาไว้ในเวทีเดียว และเพื่อผลักดันดนตรีของชาวเอเชีย ให้ทั่วโลกได้รู้จัก

 

9615-002

ส่วนผู้ชนะในงาน MAMA 2013 รวมถึงผู้เข้าชิงในสาขาต่างๆ สามารถดูได้จากรายชื่อด้านล่าง

 

Best New Female Artist

ผู้ชนะ – Crayon Pop

รายชื่อผู้เข้าชิง

Kim Ye Rim | Ladies’ Code | Lee Hi | Yoo Sung Eun

 

Best New Male Artist

ผู้ชนะ – Roy Kim

รายชื่อผู้เข้าชิง

BTS | Bumkey | Jung Joon Young | Yoo Seung Woo

 

Best Female Artist

ผู้ชนะ – Lee Hyori

รายชื่อผู้เข้าชิง

Ailee | Baek Ji Young | IU | Sunmi

 

Best Male Artist

ผู้ชนะ – G-Dragon

รายชื่อผู้เข้าชิง
Cho Yong Pil | Lee Seung Gi | Lee Seung Chul | Psy

 

Best Female Group

ผู้ชนะ – Girls’ Generation

รายชื่อผู้เข้าชิง

4minute | f(x) | 2NE1 | SISTAR

 

Best Male Group

ผู้ชนะ INFINITE

รายชื่อผู้เข้าชิง

EXO | SHINee | Shinhwa | TEEN TOP

 

Best Dance Performance – Female Group

ผู้ชนะ – SISTAR – “Give it to Me

รายชื่อผู้เข้าชิง

4minute – “What’s Your Name” | Crayon Pop – “Bar Bar Bar” | Girl’s Day – “Expect” | Girls’ Generation – “I Got a Boy”

 

Best Dance Performance – Male Group

ผู้ชนะ – SHINee – “Dream Girl

รายชื่อผู้เข้าชิง

B1A4 – “What’s Going On” | B2ST – “Shadow” | EXO – “Growl” | INFINITE – “Man in Love”

 

Best Dance Performance – Female Solo

ผู้ชนะ – CL – “The Baddest Female

รายชื่อผู้เข้าชิง

G.NA – “Oops!” | Lee Hyori – “Bad Girls” | Seo In Young – “Love Me” | Sunmi – “24 Hours”

 

Best Dance Performance – Male Solo

ผู้ชนะ – G-Dragon – “Crooked

รายชื่อผู้เข้าชิง

Jay Park – “Joah” | Psy – “Gentleman” | Seungri – “Gotta Talk to U” | B2ST’s Yoseob – “Caffeine”

 

Best Vocal Performance – Female

ผู้ชนะ – Ailee – “U & I

รายชื่อผู้เข้าชิง

Davichi’s “Turtle” | IU – “The Red Shoes” | Lee Hi – “1,2,3,4” | Lyn – “Breakable Heart”

 

Best Vocal Performance – Male

ผู้ชนะ – Lee Seung Gi – “Return

รายชื่อผู้เข้าชิง

2AM – “One Spring Day” | Cho Yong Pil – “Bounce” | K.Will – “Blossom” | Lee Seung Chul – “My Love”

 

Best Band Performance

ผู้ชนะ – Busker Busker – “First Love

รายชื่อผู้เข้าชิง

Dick Punks – “Viva Primavera” | Nell – “Ocean of Light” | Jaurim – “25, 21”

 

Best Rap Performance

ผู้ชนะ – Dynamic Duo – “BAAAM

รายชื่อผู้เข้าชิง

Baechigi – “Shower of Tears” | Geeks – “Wash Away” | MFBTY – “Sweet Dream” | Verbal Jint – “If it Ain’t Love”

 

Best OST

ผู้ชนะ – Yoon Mi Rae – “Touch Love” (‘The Master’s Sun)

รายชื่อผู้เข้าชิง

Davichi – “Don’t You Know” (‘IRIS 2’) | Jung Yub – “Why Did You Come Now?” (‘I Hear Your Voice’) | miss A’s Suzy – “Don’t Forget Me” (‘Gu Family Book’) | The One – “Winter Love” (‘That Winter, the Wind Blows’)

 

Best Music Video

ผู้ชนะ – G-Dragon – “Coup D’Etat

รายชื่อผู้เข้าชิง

Busker Busker – “First Love” | Cho Yong Pil – “Bounce” | Lee Seung Chul – “My Love” | Psy – “Gentleman”

 

Artist of the Year

ผู้ชนะ – G-Dragon 

รายชื่อผู้เข้าชิง

EXO | Girls’ Generation | Psy | Cho Yong Pil

Album of the Year

ผู้ชนะ – EXO – ‘XOXO

รายชื่อผู้เข้าชิง

Girls’ Generation – ‘I Got a Boy’ | G-Dragon – ‘Coup D’Etat’ | SHINee – Chapter 1. Dream Girl – The Misconceptions of You | Cho Yong Pil – ‘Hello’

 

Song of the Year

ผู้ชนะ – Cho Yong Pil – “Bounce”

รายชื่อผู้เข้าชิง

Psy – “Gentleman” | Busker Busker – “First Love” | Girls’ Generation – “I Got a Boy” | Crayon Pop – “Bar Bar Bar” | 2AM – “One Spring Day” | B1A4 – “What’s Going On” | CNBLUE – “I’m Sorry” | EXO – “Growl” | G-Dragon – “Crooked” | G.NA – “Oops!” | MFBTY – “Sweet Dream” | Girl’s Day – “Expectation” | Geeks – “Wash Away” | Nell – “Ocean Of Light” | Davichi – “Turtle” | Dynamic Duo – “BAAAM” | DickPunks – “Viva Primavera” | Lyn – “Breakable Heart” | Jay Park – “Joah” | Baechigi – “Shower Of Tears” | Verbal Jint – “If It Ain’t Love” | B2ST – “Shadow” | SHINee – “Dream Girl” | Seo In Young – “Love Me” | Sunmi – “24 Hours” | Seungri – “Gotta Talk to U” | SISTAR – “Give it to Me” | CL – “The Baddest Female” | IU – “The Red Shoes” | Yoseob – “Caffeine” | Ailee – “U&I” | Lee Seung Gi – “Return” | Lee Seung Chul – “My Love” | Lee Hi – “1,2,3,4” | Lee Hyori – “Bad Girls” | INFINITE – “Man In Love” | Jaurim – “25, 21” | K.Will – “Love Blossom” | 4minute – “What’s Your Name?”

 

Style in Music Award

ผู้ชนะ – SISTAR

 

Next Generation Global Star Award 

ผู้ชนะ – A Pink

 

Worldwide Performer Award

ผู้ชนะ – INFINITE

 

Best Concert Performer Award

ผู้ชนะ – Lee Seung Chul

 

International Favorite Artist Award

ผู้ชนะ – Ylvis

 

Music Makes One Global Ambassador Award

ผู้ชนะ – Stevie Wonder

 

ถูกใจเรื่องนี้ ช่วยแชร์ด้วยนะคะ (^人^)